Đây là một trong những nội dung thực hiện của Đề tài KH&CN cấp tỉnh: Nghiên cứu Xây dựng mô hình du lịch cộng đồng đặc thù gắn với bảo tồn rạn san hô Hòn Yến và quần thể đá đĩa tỉnh Phú Yên do TS Nguyễn Hữu Xuân làm chủ nhiệm, Trường Đại học Quy Nhơn chủ trì thực hiện
Hội thảo khoa học: "Nâng cao năng lực cộng đồng cho phát triển du lịch gắn với bảo vệ tài nguyên môi trường" tại Hòn Yến, thôn Nhơn Hội, xã An Hòa Hải, huyện Tuy An, tỉnh Phú Yên.